ร้องเรีัยนเมื่อ : |
9 ม.ค. 2567 10:59 น. |
ประเภทเรื่องร้องเรียน : |
กลุ่มปัญหาความเดือดร้อน |
รายระเอียดเรื่องที่ร้องเรียน / ร้องทุกข์ : |
ข้างบ้านมีการเลี้ยงวัวในบริเวณบ้านตัวเอง ทุกวัน18.00-19.00 จะมีการสุมไฟให้วัว สร้างควันไฟ กลิ่นควันไปทั่วบริเวณ ซึ่งในบ้านของฉันมีผู้ป่วย และเด็ก และกลิ่นฉี่วัวแรงมาก แจ้งผู้ใหญ่บ้านแล้ว ได้รับคำตอบว่าให้ไปเจรจากันเองค่ะ |
|
|
การตอบเรื่องร้องเรียน
ตอบครั้งที่ 1 ตอบเมื่อ 10 ม.ค. 2567 12:53 น. |
|
|
ผลการดำเนินการ : |
กลุ่มปัญหาความเดือดร้อน |
ข้อสรุป : |
จังหวัดลำปาง ได้รับเรื่องร้องทุกข์/ร้องเรียนดังกล่าวแล้ว จะพิจารณาตามอำนาจหน้าที่ ผลเป็นประการใด จะแจ้งให้ท่านทราบ |
โดย : |
เจ้าหน้าที่ศูนย์ดำรงธรรมจังหวัดลำปาง |
ตอบครั้งที่ 2 ตอบเมื่อ 20 ก.พ. 2567 12:29 น. |
|
|
ผลการดำเนินการ : |
กลุ่มปัญหาความเดือดร้อน |
ข้อสรุป : |
ตามที่ท่านร้องทุกข์/ร้องเรียนกรณีดังกล่าว จังหวัดลำปาง แจ้งให้อำเภอห้างฉัตร ตรวจสอบข้อเท็จจริง สรุปได้ว่า อำเภอห้างฉัตร ได้มอบหมายเทศบาลตำบลปงยางคก ดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริง สรุปได้ ดังนี้
จากการตรวจสอบพบผู้ถูกร้อง แจ้งว่าเลี้ยงวัว จำนวน 2 ตัว และช่วงเวลาเย็นจะเผาเศษฟางข้าว เพื่อจุดไฟให้เกิดควันไล่ยุงให้วัวที่เลี้ยงไว้ ทำให้เกิดควันฟุ้งกระจายรบกวนบ้านที่อยู่อาศัยใกล้เคียง โดยเจ้าหน้าที่ของเทศบาลตำบลปงยางคก ได้ให้คำแนะนำแนวทางการแก้ไขแก่ผู้ถูกร้องให้ดำเนินการ ดังนี้
1. ให้งดเผาเศษฟางข้าวและวัชพืช ตั้งแต่วันที่ 30 มกราคม 2567 เป็นต้นไป
2. ให้ดำเนินการเอามูลวัวออกจากโคนต้นไม้ หรือให้เหลือน้อยลง เนื่องจาก- เป็นสาเหตุทำให้เกิดกลิ่นเหม็นรบกวน
3. วัวที่เลี้ยงไว้ภายในบริเวณบ้าน หากมีสถานที่เลี้ยงวัวแห่งใหม่ให้ดำเนินการ ย้ายวัวไปเลี้ยงสถานที่ดังกล่าว หากไม่มีให้หมั่นดูแลทำความสะอาดฉี่และมูลวัว ไม่ให้มีกลิ่นเหม็นรบกวน โดยให้ดำเนินการภายในระยะเวลา 5 วัน
จังหวัดลำปาง พิจารณาแล้วเห็นว่า กรณีดังกล่าวหน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้ตรวจสอบข้อเท็จจริงและดำเนินการตามอำนาจหน้าที่แล้ว เและแจ้งให้ท่านทราบผ่านระบบเว็บไซต์ (สายตรงผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง) และยุติเรื่อง ในชั้น ศดธ.ลป.
|
โดย : |
เจ้าหน้าที่ศูนย์ดำรงธรรมจังหวัดลำปาง |
|